![thai-student in spain thai-student in spain](/fileadmin/Redaktion/catalogues/TH-2017/files/Thai_student_in_spain.jpg)
10 เหตุผลดีดี ที่ทำให้คุณอยากไปเรียนต่างประเทศ
1.การเรียนต่อต่างประเทศจะช่วยให้คุณได้เปิดโลกทัศน์ ที่คุณไม่เคยมีมาก่อน เเละประสบการณ์ในห้องเรียนที่คุณไม่เคยเจอที่เมืองไทยซึ่งในตอนแรกที่เข้าไปเรียนคุณอาจจะรู้สึกเกร็งๆและยังปรับตัวไม่ได้ แต่หลังจากนั้นมันจะกลายเป็นเรื่องที่น่าท้าทายเเละน่าตื่นเต้น คุณจะได้มีโอกาสในการค้นพบตัวคุณเอง โดยคุณอาจจะเจอเพื่อนใหม่ๆคู่แข่งใหม่ๆและแก้ไขปัญหาใหม่ๆ เเละคุณจะสามารปรับตัวและแก้ปัญหาด้วยตัวคุณเองโดยธรรมชาติ
![10 เหตุผลดีดี ที่ทำให้คุณอยากไปเรียนต่างประเทศ 10 เหตุผลดีดี ที่ทำให้คุณอยากไปเรียนต่างประเทศ](/fileadmin/Redaktion/catalogues/TH-2017/files/shutterstock_154023806.jpg)
2. เพื่อนที่มีมากมายจากทั่วโลกการมาเรียนที่ต่างประเทศ นี่จะทำให้นักเรียนได้เรียนรู้วัฒนธรรมใหม่ๆ จากเพื่อนจากประเทศอื่น ซึ่งนักเรียนจะได้เรียนรู้ทั้งภาษาอังกฤษและภาษาอื่น วัฒนธรรมความแตกต่างที่น่าสนใจ เเละเพื่อนที่อยู่ต่างประเทศจะมีความผูกพันธ์ให้ความช่วยเหลือกันเข้าใจกันเพราะแต่ละคนก็เดินทางมาแสนไกลเเละยังมีจุดหมายในการเรียนรู้ภาษาใหม่เช่นเดียวกัน อีกทั้งยังเข้าใจในความไกลบ้านของกันเเละกันค่ะ
![](/fileadmin/Redaktion/catalogues/TH-2016/files/tumblr_inline_nrs57z7vrt1ty3m0w_1280.jpg)
3.ได้ท่องเที่ยวไปในที่ต่างๆเเละสถานที่นักเรียนอยากไป การมาเรียนที่ต่างประเทศก็เหมือนได้มาท่องเที่ยวเพราะนอกจากเวลาเรียนเเล้วนอกเวลาส่วนมากนักเรียนที่ต่างประเทศจะใช้เวลาว่างในการไปเที่ยวในสถานที่ต่างๆ และเห็นสถานที่ใหม่ๆ ที่นักเรียนไม่เคยเห็นมาก่อน
![](/fileadmin/Redaktion/catalogues/TH-2016/files/Travel-womanArmsOutstretched-147079253.jpg)
4.การเรียนมาเรียนที่ต่างประเทศจะทำให้คุณเป็นผู้ใหญ่เร็ว รู้จักคิดเเละแก้ปัญหาเพราะการมาใช้ชีวิตต่างแดนเป็นช่วงที่คุณ ต้องทำอะไรด้วยตัวเองทุกอย่าง ไม่ได้มีพ่อแม่คอยตามใจเหมือนที่อยู่บ้าน เเละปัญหาต่างๆจะทำให้คุณ ข้ามผ่านมันด้วยความง่ายดาย
![10 เหตุผลดีดี ที่ทำให้คุณอยากไปเรียนต่างประเทศ 10 เหตุผลดีดี ที่ทำให้คุณอยากไปเรียนต่างประเทศ](/fileadmin/Redaktion/catalogues/TH-2017/files/Fotolia_67416511_Group_XL.jpg)
5. การเรียนมาเรียนที่ต่างประเทศยังเพิ่มภาษีในการสมัครงานให้กับคุณ ซึ่งแน่นอนคนที่เคยไปต่างประเทศมาใช้ชีวิตด้วยตัวเองมาเเล้วย่อมน่าสนใจกว่าผู้ที่ไม่เคยไปมาก่อนซึ่งอาจจะเป็นข้อได้เปรียบในการสมัครงานของคุณค่ะ
![](/fileadmin/Redaktion/catalogues/TH-2016/files/heres-why-its-taking-longer-than-ever-to-hear-back-after-you-apply-for-a-job.jpg)
6.การมาเรียนต่างประเทศจะเปิดโอกาสให้คุณได้เจอกับระบบการเรียนการสอนใหม่ๆ ซึ่งจะแตกต่างจากการเรียนการสอนในประเทศเรา และทำให้คุณเรียนรู้ได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้น รวมทั้งยังมีหลักสูตรการเรียนที่อาจไม่มีในประเทศของเราอีกด้วย
![](/fileadmin/Redaktion/catalogues/TH-2016/files/DSC_5192_web1024x768.jpg)
7.ทำให้เป็นคนที่เข้มแข็งเเละไม่กลัวที่จะต้องเดินทางคนเดียว เพราะการที่เราเคยใช้ชีวิตต่างประเทศในตอนแรกมันอาจจะดูน่ากลัว เพราะเรายังใหม่อยู่ แต่พอปรับตัวได้ทุกอย่างมันจะดีมากๆเพราะต่อไปเมื่อคุณอยากที่จะเดินทางไปไหนไกลๆคุณก็จะไม่กลัวที่จะเดินทางไปคนเดียวเเละยังคิดว่าเป็นเรื่องสนุกที่จะได้ผจญภัยเเละหาเพื่อนใหม่
![10 เหตุผลดีดี ที่ทำให้คุณอยากไปเรียนต่างประเทศ 10 เหตุผลดีดี ที่ทำให้คุณอยากไปเรียนต่างประเทศ](/fileadmin/Redaktion/catalogues/TH-2016/files/vsco-0.jpg)
8.ได้เรียนรู้อะไรแปลกๆใหม่ๆ สิ่งที่คุณจะได้เรียนรู้นอกเหนือจากการเรียนภาษาอังกฤษคือ ประสบการณ์แปลกใหม่ที่ไม่เคยเห็นมาก่อน อย่างเช่น ที่ประเทศแคนาดาผู้คนคลั่งไคล์ในกีฬาฮอกกี้ ในช่วงฤดุูแข่งขัน ผู้คนก็จะใส่เสื้อทีมโปรดฮอกี้ เพื่อไปชมการแข่งขัน ซึ่งบางทีตอนที่คุณอยู่เมืองไทย คุณอาจจะไม่เคยรู้ว่ากีฬาพวกนี้มันเป็นยังไง แต่ที่นี่คุณก็จะได้เห็นมันแบบจริงๆเละรู้จักมากกว่าที่อยู่เมืองไทยแน่นอนค่ะ
![10 เหตุผลดีดี ที่ทำให้คุณอยากไปเรียนต่างประเทศ 10 เหตุผลดีดี ที่ทำให้คุณอยากไปเรียนต่างประเทศ](/fileadmin/Redaktion/catalogues/TH-2016/files/10-womens-hockey.w529.h352.jpg)
9.ได้กินอาหารที่แปลกๆใหม่ เเละทำอาหารเอง การอยู่ที่ต่างประเทศนั้น แน่นอนคุณจะได้ลิ้มลองกับอาหารใหม่ๆที่คุณไม่เคยลอง เเละ บางครั้งก็คิดถึงอาหารไทยแต่ราคาค่อนข้างแพงที่จะไปกินที่ร้านอาหาร แต่นี่จะทำให้คุณอยากที่จะเรียนรู้ในการทำอาหารและคิดเมนูสร้างสรรค์ขึ้นมาเองโดยที่บางทีคุณอาจจะไม่รู้ตัวว่าสุดท้ายเเล้วคุณทำอาหารได้หลายอย่างด้วยตัวคุณเอง
![10 เหตุผลดีดี ที่ทำให้คุณอยากไปเรียนต่างประเทศ 10 เหตุผลดีดี ที่ทำให้คุณอยากไปเรียนต่างประเทศ](/fileadmin/Redaktion/catalogues/TH-2016/files/cook.jpg)
10. การไปเรียนที่ต่างประเทศจะช่วยให้คุณได้เรียนรู้เกี่ยวกับตัวเอง นักเรียนที่มาเรียนต่างประเทศมักจะกลับบ้านพร้อมกับความคิดและมุมมองใหม่ๆเกี่ยวกับตัวเองและประเทศของพวกเขา เพราะประสบการณ์ที่ได้รับในต่างประเทศมักจะท้าทาย นอกจากนี้การได้พบเจอวัฒนธรรมใหม่ๆ ซึ่งจะทำให้คุณสามารถมองตัวเองผ่านสายตาและแนวคิดใหม่ๆได้ด้วย
![10 เหตุผลดีดี ที่ทำให้คุณอยากไปเรียนต่างประเทศ 10 เหตุผลดีดี ที่ทำให้คุณอยากไปเรียนต่างประเทศ](/fileadmin/Redaktion/catalogues/TH-2016/files/100723_fri_womens_find_yourself_with_julia_roberts_ray_ban_3025_aviators_from_eat_pray_love_001.jpg)
- photo credit from the website ขอบคุณรูปภาพจากเว็บไซต์
ดูข้อมูลเพิ่มเติม เรียนภาษาต่างประเทศ หลักสูตรภาษาที่เปิดสอน